Jump to content

Korean Series On Air In Thailand - แหล่งความรู้คู่ความบันเทิง

Big Man COMING SOON

9469 replies to this topic

#5536 siam

'จิตอาสา' ให้กับผู้ที่รักซีรีส์เกาหลี

• Moderators
  • Interests:Korean Series,
    Movie, Book

Posted 10 April 2013 - 07:10 PM

เลือกครีมกันแดดอย่างไรให้เหมาะกับผิวของเรา อยากรู้ต้องอ่าน!!

ครีมกันแดด เลือกให้ดี สงกรานต์นี้ไม่ดำ

ช่วงนี้นอกจากอากาศจะร้อนถึงขั้น ระอุกันแล้ว แต่หลายคนก็เลี่ยงที่จะไม่โดนแสงแดดได้ยาก เพราะเป็นช่วงเทศกาลสงกรานต์ เรื่องของแสงแดดก็เป็นปัญหาใหญ่ที่หนุ่มสาวกังวล ดังนั้น ทางที่ดีที่สุดก่อนออกไปเล่นน้ำ เรามาทราบวิธีป้องกันแสงแดดด้วยการเลือกใช้ครีมกันแดดที่ถูกต้องกันดีกว่า

เรื่องของครีมกันแดดมีอยู่หลายกระแสที่ต่างโฆษณาชวนเชื่อให้ลองใช้ โดยมากจะยกเรื่องสรรพคุณความขาวเสียส่วนมาก ซึ่งก็มีหลายแบรนด์ให้เลือกเสียด้วย แต่ทีนี้เราจะรู้ได้อย่างไรว่าอันไหนเหมาะกับผิว ใช้ได้ผลจริง ๆ จะดูที่ค่า SPF อย่างที่ได้ยินจนติดหู ก็คงไม่ใช่เพราะผู้ใช้เองก็ยังไม่เข้าใจถึงคำนี้ดีพอด้วยซ้ำ สิ่งที่เราควรจะให้ความสำคัญมากกว่าก็คือเรื่องของแสงแดด แม้ว่าจะมีประโยชน์ตรงที่ช่วยสังเคราะห์วิตามินดี ช่วยฆ่าเชื้อโรคในตอนเช้า แต่ในช่วงเวลากลางวันนั้นแสงแดดกลับมีมีรังสีที่เป็นอันตรายต่อผิวหนัง ซึ่งหมายความว่ามีผลกับผิวโดยตรง

รังสีที่มีผลต่อผิวหนังมากที่สุดคือรังสีอัลตราไวโอเลต ซึ่งมีอยู่ 3 ชนิด ตามความยาวคลื่น ได้แก่

UVA จะสามารถผ่าน ผิวหนังชั้นหนังกำพร้าลงไปถึงชั้นหนังแท้ ทำให้เกิดผิวหมองคล้ำ แสบไหม้ ทำให้เกิดอนุมูลอิสระ ซึ่งทำให้ชั้นคอลลาเจนและอีลาสตินใต้ผิวหนังเสื่อมสภาพเกิดริ้วรอยก่อนวัย ทำให้เซลล์ผิวหนังผิดปกติกลายเป็นเซลล์มะเร็ง

UVB จะมีผลต่อผิวชั้นหนังกำพร้า ทำให้ผิวแสบไหม้มากกว่า UVA และทำให้ผิวหมองคล้ำ

UVC ทำให้เกิด มะเร็งผิวหนัง แต่เดิม UVC ไม่สามารถผ่านชั้นบรรยากาศลงมาที่ผิวโลกได้ แต่ปัจจุบันชั้นโอโซนลดลงทำให้มี UVC บางส่วนผ่านลงมาได้

ทั้งนี้ความเข้มข้นของรังสี UV จะมากที่สุดในช่วง 10.00-15.00 น. ดังนั้น จึงควรหลีกเลี่ยงแสงแดดในช่วงเวลานี้ เราจึงควรเลือกครีมกันแดดให้เหมาะกับกิจกรรมที่ทำ และดูคุณสมบัติของครีมกันแดดที่เราต้องการ คือ ช่วยดูดซับและกันไม่ให้รังสี UV ผ่านเข้าไปถึงผิวหนัง ช่วยสะท้อนและกระจายแสงออกจากผิว

ในปัจจุบันเราแบ่งสารกันแดดเป็น 2 กลุ่มใหญ่ คือ สารเคมีกันแดด (Chemical Sunscreen) ซึ่งจะช่วยดูดซับรังสี UV ไว้ และเกิดการเปลี่ยนแปลงโครงสร้างของสารทำให้ประสิทธิภาพในการกันแดดลดลงตาม ระยะเวลาที่โดนแดด

ข้อดีของสารเคมีกันแดด คือ ทาแล้วไม่ทำให้หน้าขาววอก แต่สารบางตัวอาจกันได้แค่ UVB แต่ไม่กัน UVA เช่น Salicylate, Cinnamate และสารที่กันได้ทั้ง UVB และ UVA ได้แก่ สารที่ลงท้ายด้วย –benzone, mexoryl sx, mexoryl XL แต่ครีมกันแดดรุ่นใหม่ จะมีสารกันแดดผสมกัน 2-3 ตัว และมีคุณสมบัติกัน UVA ได้มากขึ้น

ข้อเสียของสารเคมีกันแดด คือ อาจทำให้เกิดการแพ้ระคายเคืองจากสารเคมีได้

สารกันแดดกลุ่มที่ 2 คือ สารสะท้อนแดด (Physical Sunscreen) ได้แก่ ไททาเนียม ไดออกไซด์ (Titanium Dioxide), ซิงค์ออกไซด์ (Zinc Oxide) สารเหล่านี้จะสะท้อนแดดออกจากผิว

ข้อดีของสารสะท้อนแดด คือ เกิดการแพ้และระคายเคืองน้อยมาก ใช้ได้ทั้งเด็กและผู้ใหญ่ สามารถกันได้ทั้ง UVB และ UVA ไม่เปลี่ยนแปลงคุณสมบัติเมื่อโดนแดดนาน ๆ

ข้อเสียของสารสะท้อนแดด คือ ทาแล้วจะทำให้หน้าขาววอก แต่ปัจจุบันมีการลดขนาดโมเลกุลของสารสะท้อนแดดทำให้ขาวลดลง
นอกจากส่วนประกอบของครีมกันแดดที่เราดูได้จากฉลากแล้วค่า SPFของครีมกัน แดดก็มีความสำคัญไม่แพ้กัน โดยค่า SPF หรือ Sun Protection Factor หมายถึง ค่าพลังงานของรังสี UV ที่ทำให้ผิวที่ทาครีมกันแดดแสบแดง หารด้วยค่าพลังงานของรังสี UV ที่ทำให้ผิวที่ไม่ได้ทาครีมกันแดดแสบแดง ค่า SPF ที่สูง หมายถึง ผู้ใช้ต้องโดนแดดมากขึ้นหรือนานขึ้น จึงจะเกิดอาการแสบแดงจากแดด ค่า SPF ของครีมกันแดดสำหรับคนที่เล่นกีฬากลางแจ้ง ควรใช้ตั้งแต่ SPF 30-60 แต่อย่างไรก็ตาม ควรทาครีมกันแดดซ้ำทุก 1.5 - 2 ชั่วโมง เมื่ออยู่กลางแจ้งนาน ๆ เนื่องจากเหงื่อจะชะล้างครีมกันแดดออกไปบางส่วน ควรเลือกครีมกันแดดชนิด Water-resistant หรือ Waterproof จะช่วยป้องกันการชะล้างจากเหงื่อได้ดีขึ้น

ในส่วนอุปกรณ์อื่น ๆ ที่ใช้ในการป้องกันแดดก็มีความสำคัญไม่แพ้กัน เช่น การสวมหมวก, ใส่เสื้อผ้าที่กันรังสี UV และกางร่ม ปัจจุบันมีผ้าที่ทอพิเศษสามารถกันรังสี UV โดยมีค่า SPF 20-40 ช่วยปกป้องผิวบริเวณลำตัว และแขนขาจากแสงแดดได้

ฟื้นฟูผิวคล้ำเสียจากการโดนแดดได้อย่างไร

หลังจากการโดนแดดแรงๆ เป็นเวลานานแล้ว ปัญหาที่มักเกิดขึ้นคือ ผิวคล้ำเสีย มีจุดด่างดำ และเกิดริ้วรอย โดยทั่วไปก็มักจะเลือกใช้ครีมบำรุงผิวที่มีส่วนผสมของมอยซ์เจอร์ไรเซอร์ และไวท์เทนนิ่ง หรืออาจพึ่งพาเทคโนโลยีทางการแพทย์ที่ช่วยฟื้นฟูผิวให้กลับมาขาวใสดังเดิม อาทิ

1. เทคโนโลยี IPL ( Intense Pulse Light )เทคโนโลยี นี้จะช่วยคืนความอ่อนเยาว์ให้ผิวพรรณ เป็นเทคโนโลยีความงามโดยการใช้คลื่นแสงธรรมชาติ IPL ที่ไม่เป็นอันตรายต่อผิว แต่จะช่วยกระตุ้นการสร้างคอลลาเจนให้ผิวสวยใส ดูอ่อนวัย คืนความเนียนใสให้กับใบหน้า ลบเลือนจุดด่างดำ ช่วยกระชับรูขุมขนให้เล็กลง พร้อมปรับสีผิวให้สม่ำเสมอ พร้อมกับการทำลายเฉพาะเม็ดสีส่วนเกินในชั้นหนังกำพร้า ไม่มีอาการเจ็บและไม่ทำให้เกิดแผลหลังการรักษายังสามารถแต่งหน้าได้

2. Micropeelเป็นการปรับสภาพและฟื้นฟูผิวพรรณด้วยผงคริสตัลขนาดเล็ก ขัดนวดเบา ๆ เพื่อขจัดผิวเก่าที่เสื่อมสภาพออกอย่างอ่อนโยน ทำให้ผิวนุ่มเนียน และกระจ่างใสขึ้น ในขณะเดียวกันก็จะกระตุ้นให้เกิดเซลล์ผิวใหม่ที่สดใส โดยไม่ทำให้เกิดแผล สะดวก รวดเร็ว ไม่ต้องเสียเวลาในการพักฟื้น และยังปลอดภัยแม้แต่สภาพผิวที่บอบบางและแพ้ง่าย สามารถใช้รักษารอยหลุม รอยดำ รอยแผลเป็นจากสิว ลดริ้วรอยตื้น ๆ ลบเลือนรอยแตกลายที่หน้าท้อง สะโพก และต้นขา อีกทั้งยังช่วยปรับสภาพผิวให้เรียบเนียน มีสีผิวที่สม่ำเสมอ

3.AHA Treatment เป็นการปรับสภาพผิวโดยใช้กรดผลไม้ AHA (Alphahydroxy Acid ) ซึ่งสกัดจากผลไม้ในธรรมชาติ โดยสาร AHA จะช่วยกระตุ้นให้เซลล์ผิวหนังที่เสื่อมสภาพ เกิดการหลุดออกได้เร็ว ทำให้ความหมองคล้ำ และริ้วรอยจุดดำต่าง ๆ จางหายไป และยังมีฤทธิ์กระตุ้นการสร้างเส้นใยคอลลาเจน ที่ทำให้ผิวพรรณเต่งตึงยิ่งขึ้นด้วย ช่วยให้ความมันของผิวหน้าลดลง จึงเหมาะอย่างยิ่งสำหรับผู้ที่มีผิวมัน

ปัญหาแดดแผดเผาผิวพรรณ เป็นเรื่องที่ต้องระวัง แต่ก็ไม่ถึงกับต้องเก็บตัวอยู่แต่ในที่ร่มตลอดเวลา หน้าร้อนที่แสงแดดสดใสแบบนี้ ออกไปเผชิญกับแสงแดดบ้างอย่างถูกวิธี ก็สามารถสนุกกับกิจกรรมกลางแจ้งได้ โดยไม่ต้องกลัวผิวเสียอีกต่อไป

ข้อมูลจาก Manager Online

อัพเดทซีรีส์เกาหลีไนไทย ข่าวสารอื่น ๆ เชิญแวะเยี่ยมชมกันได้ ที่...

Korean Series On Air In Thailand

Posted Image Posted Image

#5537 siam

'จิตอาสา' ให้กับผู้ที่รักซีรีส์เกาหลี

Movie, Book

Posted 10 April 2013 - 07:45 PM

คืนนี้ 21.30 น.อย่าลืมติดตามชมละครเกาหลีเรื่องนี้กันนะคะ ^ ^

View Postsiam, on 29 March 2013 - 03:12 PM, said:

เตรียมพบกับละครเกาหลี...

เรื่อง "GOLDEN TIME นาทีชีวิต" (GOLDEN TIME)

ทุกคืนวันพุธ-ศุกร์ เวลา 21.30 น.

เริ่มตอนแรกวันพุธที่ 10 เมษายน 2556**

ทาง WorkpointTV

** อัพเดท 04/04/13

อัพเดทซีรีส์เกาหลีไนไทย ข่าวสารอื่น ๆ เชิญแวะเยี่ยมชมกันได้ ที่...

Korean Series On Air In Thailand

#5538 damo_008

My lovely angel Lee Yeon Hee (이연희)

• VIP
  • Location:จากฝั่งตะวันออกของสวนอีเดน ดินแดนแห่งความรักของคู่รักคู่แรกของมวลมนุษยชาติ

Posted 10 April 2013 - 09:11 PM

สวัสดีค่าพี่สุ และแฟนบ้านพี่สุทุกคน วันนี้ได้ดู Gu family book ซับไทยจบทั้ง 2 ตอนแล้วค่ะ สนุกมากแต่ ฮือ ฮือ ...สงสารพ่อพระเอกจัง :0eeeff42:
พ่อ-แม่พระเอก ออกมาแค่ 2 ตอนก้อสร้างความประทับใจในเรื่องราวความรักของทั้งคู่ให้กับผู้ชมจนเป็นที่กล่าวถึงอย่างมากเลยค่ะ :im6:
โดยเฉพาะบทของพ่อนี่น่ารักมาก ตอนที่พยายามจะทำให้แม่พระเอกคลายความเศร้า พอแม่บอกว่าชอบผลไม้ก้อเก็บมาให้เต็มกระสอบเลย

แล้วพอแม่พระเอกดมดอกไม้ ก้อหอบดอกไม้ช่อใหญ่กว่าตัวแม่พระเอกมาให้อีก

พอแม่พระเอกชื่นชอบเดินตามผีเสื้อ ก้อไปจับผีเสื้อมาเต็มกระสอบ แล้วเอามาปล่อยบินต่อหน้าแม่พระเอกเต็มไปหมด

แล้วพอแม่พระเอกยังไม่หายทำหน้าเศร้า ก้อจูงมือพาไปดูวิวทิวทัศน์สวยๆของป่าไม้ ภูเขา และสายน้ำ ฉากนี้สวยมากๆค่ะ

พี่สุและเพื่อนๆอย่าพลาดฉากโรแมนติกสวยๆของ Gu family book ตอนที่ 2 นะคะ และตอนที่ 2 นี้ก้อทำให้เรตติ้งเรื่องนี้อยู่อันดับ 1 แล้วค่ะ

Posted Image้านยอนฮีค่ะPosted Image

#5539 koroko

ปูยอดนักสืบ

Posted 10 April 2013 - 09:23 PM

จูมง ลิขสิทธิ์จะหมดแล้วมั้งยังไม่ได้รีรันเลย ไม่เข้าใจจริงๆ..................

อัพเดตข่าวสารใหม่ๆ แลกเปลี่ยนข้อมูลละครเกาหลีย้อนยุคได้ที่นี่

v v v v

>>>>อาณาจักรคนรักละครเกาหลีย้อนยุคแห่งประเทศไทย<<<<

#5540 siam

Movie, Book

Posted 11 April 2013 - 05:43 PM

View Postdamo_008, on 10 April 2013 - 09:11 PM, said:

สวัสดีค่าพี่สุ และแฟนบ้านพี่สุทุกคน วันนี้ได้ดู Gu family book ซับไทยจบทั้ง 2 ตอนแล้วค่ะ สนุกมากแต่ ฮือ ฮือ ...สงสารพ่อพระเอกจัง :0eeeff42:
พ่อ-แม่พระเอก ออกมาแค่ 2 ตอนก้อสร้างความประทับใจในเรื่องราวความรักของทั้งคู่ให้กับผู้ชมจนเป็นที่กล่าวถึงอย่างมากเลยค่ะ :im6:
พี่สุและเพื่อนๆอย่าพลาดฉากโรแมนติกสวยๆของ Gu family book ตอนที่ 2 นะคะ และตอนที่ 2 นี้ก้อทำให้เรตติ้งเรื่องนี้อยู่อันดับ 1 แล้วค่ะ

น้องพิมจ๋า น้องน่ารักมาก ๆ เลยค่า ที่ช่วยเข้ามาเล่าเรื่องนี้โดยการตัดต่อภาพช่วงสำคัญ ๆ พร้อมคำบรรยายประกอบได้ถูกใจพี่สุค่ะ
พี่ขอชมทางฝ่ายผลิตของละครเรื่องนี้เขานะคะ เขาถ่ายภาพฉากในป่าที่มีดอกไม้ น้ำตก ลำธารและผีเสื้อได้สวยงามจับตาจับใจดีทีเดียว
แค่ได้เห็นฉากรักหวาน ๆ ของพ่อและแม่ของพระเอกก็นับว่าคุ้มสุด สุด เลยนะคะ ภาพคมชัดสีสวยงามมากค่ะ
เรียกว่าถูกใจพี่สุเป็นที่สุดค่ะ เห็นภาพในละครแล้วทำให้นึกอยากไปเที่ยวสถานที่ที่ถ่ายทำฉากนี้จริง ๆ ค่ะ :im6:
ฉากลำธาร น้ำตก ที่เขาถ่ายทำในฉากดังกล่าว ก็ใช่ว่าพี่จะไม่เคยให้ในซีรีส์เรื่องอื่น ๆ นะคะ เคยเห็นภาพแบบนี้จากเรื่องอื่นมาแล้วนะ
แต่แปลกใจว่าสถานที่เดียวกันแท้ ๆ แต่กลับดูเรื่องนี้แล้วได้อารมณ์สุนทรี ดูสวยงามกว่าเรื่องอื่น ๆ ที่เคยดูมาก่อนละคะ
พี่ว่าเขาคงต้องใช้เทคนิดพิเศษในการถ่ายทำอย่างแน่นอนเลยค่ะ ถึงทำให้สามารถถ่ายภาพสถานที่ได้ออกมาสวยงามอลังการได้แบบนี้

หลังจากที่ดูฉากพ่อและแม่ของพระเอกแล้ว พี่ชอบคนเล่นทั้งสองคนนี้นะคะ เขาเล่นได้น่ารักด้วยกันทั้งคู่
เป็นฉากรักโรแมนติกที่ทำให้คนที่นั่งดูรู้สึกเคลิ้มไปความรักของทั้งสองคน แม้ว่าตอนที่สองจะจบด้วยความเศร้าก็ตาม
ก็นับว่าเรื่อง Gu Family Book เริ่มต้นได้ดีทีเดียว ซึ่งถือว่าเมื่อเริ่มต้นดีก็ย่อมมีชัยไปกว่าครึ่ง .. ถ้าเนื้อเรื่องเข้มข้น
เดินเรื่องได้กระชับฉับไวแบบนี้ คงได้ครองเรตติ้งอันดับ 1 ต่อไปได้อย่างแน่นอน :0eeeff42:

สำหรับพี่ก็คงต้องรอดูเรื่องนี้น่ะค่ะ ช่วงนี้ก็คงแวะเข้าไปดู เข้าไปอ่านเรื่องราวเล็ก ๆ น้อย ๆ จากบ้านละครเรื่องนี้ไปพราง ๆ ก่อนค่ะ :im13:

#5541 siam

Movie, Book

Posted 11 April 2013 - 06:55 PM

ศึกษากฎระเบียบต่าง ๆ ที่จะใช้บังคับในช่วงสงกรานต์ให้ดีนะคะ

กฎข้อห้าม-ข้อควรระวัง"ช่วงสงกรานต์"

กองบัญชาการตำรวจนครบาล (บช.น.) ได้ระบุถึงข้อหาที่จะเข้มงวดกวดขันจับกุมช่วงเทศกาลสงกรานต์ เพื่อความปลอดภัยและลดการเกิดอุบัติเหตุ ประกอบด้วย

1. การบริโภคเครื่องดื่มแอลกอฮอล์บนรถ ขณะที่รถวิ่งอยู่บนท้องถนนทั้งคนขับ หรือคนนั่ง รวมถึงรถที่จอดบนถนน และทางเท้าด้วย จะมีความผิดตาม พ.ร.บ.ควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ 2551 จำคุกไม่เกิน 6 เดือน ปรับไม่เกิน 1 หมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

2. ห้ามผู้ขับขี่ขับรถขณะเมาสุรา หรือของเมาอย่างอื่น พ.ร.บ.จราจรทางบก พ.ศ.2522 มาตรา 43(2) จำคุกไม่เกิน 1 ปี หรือปรับตั้งแต่ 5,000 บาท ถึง 20,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

3. ขับรถไม่คำนึงถึงความปลอดภัยของผู้อื่น พ.ร.บ.จราจรทางบก พ.ศ.2522 มาตรา 43(8) จำคุกไม่เกิน 3 เดือน หรือปรับตั้งแต่ 2,000 บาท ถึง 10,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ เช่น กรณีผู้ขับขี่ปล่อยให้ผู้โดยสารในกระบะยืนขณะขับขี่เล่นน้ำ

4. ผู้ใดในที่สาธารณสถานหรือต่อหน้าธารกำนัล กระทำด้วยประการใด ๆ อันเป็นการรังแกหรือข่มแหงผู้อื่น หรือกระทำให้ผู้อื่นได้รับความอับอายหรือเดือดร้อนรำคาญ โทษจำคุกไม่เกิน 1 เดือน หรือปรับไม่เกิน 1,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

5. รถบรรทุก ปิคอัพ ตอนเดียว และกระบะแค๊ป (น้ำหนักรถไม่เกิน 1,600 กก.) ซึ่งจดทะเบียนเป็นรถยนต์ ประเภทกระบะบรรทุกส่วนบุคคล สามารถบรรทุกน้ำและคนที่ท้ายกระบะได้ แต่ต้องมีน้ำหนักบรรทุกรวมตัวรถไม่เกิน 8,500 กก. ฝ่าฝืนปรับไม่เกิน 500 บาท

6. หากเป็นรถกระบะสองตอน จดทะเบียนเป็นรถยนต์นั่งส่วนบุคคลไม่เกิน 7 คน จะต้องบรรทุกแล้วไม่เกิน 7 คน และต้องมีน้ำหนักบรรทุกรวมตัวรถไม่เกิน 8,500 กก. หากบรรทุกผู้โดยสารที่ท้ายกระบะจะต้องปฏิบัติตาม พ.ร.บ.จราจรทางบก (มาตรา 20, 148 )

ข้อกฎหมายข้างต้น สามารถแจกแจงเป็นพฤติกรรมต้องห้ามในการเล่นน้ำสงกรานต์ 8 ข้อ ดังนี้

1. ไม่ดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ขณะเล่นน้ำสงกรานต์ เพราะหากผู้เล่นดื่มในปริมาณที่มากเกินไป อาจทำให้ขาดสติและเกิดอุบัติเหตุได้

2. ไม่สาดน้ำบนรถกระบะ การเล่นสงกรานต์โดยการนำถังน้ำใส่ท้ายรถกระบะ มีความเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุ เพื่อความปลอดภัยไม่ควรลุกยืนขณะที่รถวิ่ง ไม่ควรบรรทุกคนจนน้ำหนักมากเกินไป อาจทำให้พลัดตกจากรถ หรือรถเสียการทรงตัวได้ และห้ามวิ่งออกเล่นบนถนนสายหลัก เพราะผิดกฎหมายและจะมีการเข้มงวดกวดขัน โดยจะอนุโลมให้เล่นได้ในตรอก ซอก ซอย หมู่บ้าน หรือสถานที่ที่มีการจัดงานสงกรานต์

3. ไม่สาดน้ำเย็น แม้ว่า “น้ำ” คือพระเอกในวังสงกรานต์ แต่การสาดน้ำกันแรง ๆ หรือสาดด้วยน้ำเย็น อาจทำให้เกิดผลเสียตามมาได้ ควรเล่นกันแบบถ้อยทีถ้อยอาศัย และหากน้ำที่ใช้เล่นนั้นไม่สะอาด อาจมีเชื้อโรคเข้าไปในหูและเกิดการอักเสบได้

4. ไม่เปิดเพลงเสียงดัง ไม่ควรเปิดลำโพงเสียงดังจนรบกวนผู้อื่น โดยเฉพาะในยามวิกาล

5. ไม่เล่นแป้ง แป้งดินสอพองบางชนิดมีส่วนผสมของสารโพรฟีลีน ตะกั่ว ปรอท หรือการผสมสี ซึ่งล้วนแต่มีอันตรายต่อร่างกาย และอาจทำให้ทัศนวิสัยการขับขี่ไม่ดี จนเกิดอุบัติเหตุได้ง่าย

6. ไม่แต่งตัวยั่วตัณหา ผู้หญิงต้องไม่ใส่เสื้อบาง รัดรูป หรือนุ่งสั้น เสื้อผ้าที่ใส่ ควรเป็นสีเข้ม ๆ เช่น ดำ น้ำเงิน เพราะสีเหล่านี้เมื่อโดยน้ำจะไม่สามารถมองเห็นรูปร่างภายในของผู้หญิงได้ชัดเจน

7. ไม่ฉวยโอกาส ชายหนุ่มบางคนใช้โอกาสเล่นน้ำสงกรานต์ลวนลามผู้หญิง มักจะเล่นแป้งโดยพุ่งไปที่แก้มของสาว ๆ หรือบางคนอาจลูบคลำทำอนาจาร ซึ่งเป็นพฤติกรรมที่ไม่เหมาะสม และก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาทได้ และยังผิดกฎหมายอีกด้วย

8.ไม่นำสิ่งของมีค่าติดตัวมาก ๆ เช่น กระเป๋า นาฬิกา โทรศัพท์ควรใส่ซองกันน้ำ และเก็บให้มิดชิด

ข้อมูลจาก เดลินิวส์ออนไลน์

#5542 siam

Movie, Book

Posted 11 April 2013 - 07:23 PM

ปากหวานจริง ๆ นะพ่อรูปหล่อ :im6:

"ฮยอนบิน" เผยดีใจมาไทยช่วงสงกรานต์อยากโดนสาดน้ำ

"ฮยอนบิน" นักแสดงหนุ่มชื่อดังแดนกิมจิที่โด่งดังสุด ๆ จากซีรีย์เรื่อง Secret Garden เดินทางมาพบปะแฟน ๆ ที่เมืองไทย เผยอยากเที่ยวสงกรานต์สาดน้ำร่วมกัน

หนุ่มฮยอนบิน นักแสดงหนุ่มแดนโสมวัย 30 ปี เดินทางมาเยือนประเทศไทยครั้งแรกเพื่อพบปะกับแฟน ๆ ชาวไทยในงาน Hyun Bin The 1st Asia Fan Meeting Tour in Bangkok ที่กำลังจะเกิดขึ้นในวันที่ 11 เม.ย. ณ.รอยัล พารากอนฮอลล์ สยามพารากอน โดยวันนี้เขาได้พบปะสื่อมวลชนพร้อมพูดคุยอย่างเป็นกันเองด้วยสีหน้ายิ้มแย้ม และทักทายเป็นภาษาไทยว่า "สวัสดีครับ ดีใจที่มาเมืองไทยครับ"

ฮยอนบิน เพิ่งได้รับการปลดประจำการจากกองทหารหลังเข้ารับใช้ชาติมาเป็นเวลานานถึง 2 ปี ซึ่งงานมีทแอนด์กรี๊ดที่กำลังจะเกิดขึ้นนับเป็นงานอย่างเป็นทางการครั้งแรก ของเขาที่ได้พบปะสื่อและแฟนคลับ ซึ่งเจ้าตัวเผยถึงเรื่องราวการเกณฑ์ทหารและประสบการณ์ในกรมให้ได้ฟังด้วย

"ตอนแรก ๆ บอกตรง ๆ เลยว่า ผมรู้สึกลำบากใจนิดหน่อยที่ต้องไปอยู่ร่วมกับเพื่อนทหารที่อายุน้อยกว่าผมมาก แรก ๆ ก็ไม่ค่อยชิน ไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่ แต่พออยู่ ๆ ไปก็ค่อย ๆ ชิน เพราะได้แชร์ประสบการณ์ด้วยกัน เหมือนมีเรื่องราวให้คุยกันเพราะเผชิญกับสิ่งต่าง ๆ มาด้วยกันน่ะครับ ซึ่งทำให้พวกเราสนิทกันมากขึ้น และพูดได้เลยว่าการเป็นทหารทำให้ผมเรียนรู้และได้ประสบการณ์ในชีวิตมากขึ้นเยอะเลยครับ ซึ่งตอนที่อยู่ในกรมผมก็คิดถึงงานของผม นึกถึงประเทศของผมมากขึ้นครับ"

เมื่อเคยผ่านการรับใช้ชาติมาแล้ว ฮยอนบิน ถูกขอให้ฝากข้อความถึงชายไทยที่ถึงกำหนดต้องเข้ารับใช้ชาติด้วย "ผมได้ยินมาว่าที่ประเทศไทยมีใบดำ ใบแดงใช่ไหมครับ ผมไม่แน่ใจว่าผู้ชายไทยที่ไปยืนอยู่หน้ากล่องจะรู้สึกยังไงหรือว่าคิดอะไรนะครับ ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่อย่างที่บอกไปเมื่อกี้นะครับ เวลาที่ผมได้ไปรับใช้ชาติ 2 ปี เป็นเวลาที่ผ่านไปไวมากและเป็นเวลาที่มีคุณค่ามาก ๆ สำหรับชีวิตผมเลย ผมได้ตรึกตรอง ได้คิดถึงงานของผม ได้นึกถึงประเทศชาติของผม ผมอยู่ในนั้นผมมีความสุขนะครับ เพราะผมรู้สึกว่าเป็นสิ่งที่ดีมาก ๆ อยากให้ทุกคนที่ต้องเข้าเกณฑ์ทหารที่เมืองไทยให้คิดทุกอย่างในแง่ดีไว้เสมอ และสำนึกว่ามันเป็นหน้าที่ที่สำคัญ เป็นสิ่งที่ดีที่เราจะได้ไปรับใช้ชาติ ช่วยชาติของเราครับ อยากให้ทุกคนสู้ ๆ และมีช่วงเวลาที่ดีในรั้วทหารนะครับ"

ถ้าอากาศร้อนคุณจะทำอย่างไร และคุณมีวิธีดับร้อนอย่างไรบ้าง?

"ผมเพิ่งมาถึงเมื่อคืนนี้ใช่ไหมครับ ผมยังไม่มีโอกาสได้ออกไปไหนเลย แต่ว่าผมได้ลองเปิดหน้าต่างดูแล้ว ผมรู้สึกได้ถึงอากาศร้อนของประเทศไทยมาก ๆ เลยครับ คือโดยส่วนตัวผม ถ้าผมอยู่ที่เกาหลีแล้วอากาศร้อนมาก ๆ ผมจะไม่ค่อยอยากทำงานเท่าไหร่ เพราะว่าถ้าที่เกาหลีอากาศร้อน เวลาต้องออกไปถ่ายทำนอกสถานที่มันจะมีไฟสปอตไลท์อะไรต่าง ๆ เยอะมาก คือธรรมดาอากาศก็ร้อนอยู่แล้ว แต่พอมีไฟมาอีกมันก็ยิ่งทำให้ผมร้อนขึ้นมาก ๆ ส่วนตัวผมจะไม่ค่อยชินกับความร้อนขนาดนั้นมากเท่าไหร่ ที่เกาหลีมีคำพูดอยู่คำหนึ่งว่า ให้เอาความร้อนที่ร้อนมากกว่ามาเอาชนะสิ่งที่ร้อน ดังนั้นผมเลยชอบไปออกกำลังกาย มันคือวิธีดับร้อนของผม บางทีผมก็ไปว่ายน้ำด้วยครับ"

วันที่ 13 เม.ย. นี้เป็นวันปีใหม่ของไทยหรือวันสงกรานต์ คุณอยากเล่นสงกรานต์กับใครและอยากกล่าวสวัสดีปีใหม่กับใคร?

"ถ้าเป็นวันปีใหม่ ที่เกาหลีจะมีวัฒนธรรมว่าต้องอยู่พร้อมหน้าพร้อมตากันทั้งครอบครัว ซึ่งผมเองผมก็รู้สึกดีมากเลยที่มีโอกาสได้มาประเทศไทยในช่วงสงกรานต์ แม้ว่าเราจะมีงานมีทแอนด์กรี๊ดในวันพรุ่งนี้ (11 เม.ย.) ซึ่งไม่ใช่วันที่ 13 เม.ย. ผมก็รู้สึกว่ามีความสุขมากที่ได้อยู่ในช่วงเวลานี้กับแฟนคลับของผม เพราะผมได้ยินมาว่าสงกรานต์มีการเล่นสาดน้ำกันด้วย ผมหวังว่าเราจะได้สนุกกันเต็มที่ไปเลยนะครับ"

รู้สึกอย่างไรบ้างที่ได้มาประเทศไทยครั้งแรก?

"ผมมีความสุขมากครับที่ได้มาประเทศไทย แม้ว่าจะเป็นครั้งแรก แต่ผมก็รู้จักประเทศไทยมาก่อนนานแล้ว ผมรู้ว่าประเทศไทยเป็นเมืองแบบไหน ผมได้ยินมาว่าประเทศไทยมีวัดที่สวยงามเยอะมาก ถ้ามีโอกาสผมอยากไปเที่ยวชมวัดของเมืองไทยครับ แล้วเมื่อวานนี้ผมมีโอกาสได้ลองกินอาหารไทยดูบ้างแล้ว อาหารไทยอร่อยมาก ถ้ามีเวลาผมก็อยากจะไปเที่ยววัดด้วยแล้วก็ทานอาหารไทยอร่อย ๆ เยอะ ๆ เลยครับ ผมรู้สึกอบอุ่นมากจริง ๆ เพราะเมื่อวานนี้ผมได้เห็นมารอต้อนรับผมที่สนามบินเยอะแยะเลย มันยิ่งทำให้ผมมีความสุขขึ้นไปใหญ่เลยครับที่ได้มาเมืองไทย"

หลังจากที่พบกับแฟนคลับที่สนามบินแล้วรู้สึกอย่างไรบ้าง?

"การได้เจอกับแฟนคลับมันเป็นเรื่องที่ดีมาก ๆ สำหรับผมเสมอครับ ไม่ว่าจะได้พบกันในรูปแบบไหนก็ตาม การได้เจอกับแฟนคลับทุกคนมันทำให้ผมมีความสุขมาก ซึ่งครั้งนี้เป็นการมาประเทศไทยครั้งแรกของผม แต่ทุกคนต้อนรับผมได้อย่างอบอุ่นมาก ซึ่งเมื่อวานผมมาถึงค่อนข้างดึก แต่ทุกคนก็ยังมารอและมาให้กำลังใจผม ซึ่งผมรู้สึกขอบคุณมากจริง ๆ ครับ เพื่อจะตอบแทนทุก ๆ คนพรุ่งนี้เรามาสนุกกันให้เต็มที่และในอนาคตผมจะตอบแทน ทุก ๆ คนด้วยการตั้งใจทำงานของผมอย่างเต็มที่เลยครับ"

รู้สึกอย่างไรกับแฟนมีทติ้งครั้งแรกในประเทศไทย?

"ผมรอคอยเวลานี้มานานมาก ก็รู้สึกตื่นเต้นมาก ๆ ครับ ผมเป็นคนที่อยากตอบแทนความรักให้กับแฟนคลับของผมทุกๆคน บอกตรงๆเลยว่างานแฟนมีทติงในประเทศไทยนับเป็นการออกงานอย่างเป็นทางการครั้ง แรกของผมหลังจากรับใช้ชาติ ซึ่งมันเป็นโอกาสที่ดีมากที่ผมจะได้ตอบแทนความรักของแฟน ๆ ทุกคน ผมอยากให้ทุกคนในงานได้รับพลังที่ดี ๆ ไปจากผมบ้างหลังจากที่ผมได้รับพลังที่ ดี ๆ มาจากทุกคนแล้ว ผมจะไม่ทำให้ทุกคนผิดหวัง และผมจะพยายามทำทุกอย่างเต็มที่เพื่อจะได้ตอบแทนความรักของแฟน ๆ ครับ"

ตอนที่ไปเกณฑ์ทหารรู้สึกคิดถึงแฟนคลับบ้างไหม?

"คิดถึงมาก ๆ แน่นอนครับ ตอนที่ไปเกณฑ์ทหารผมคิดเสมอว่าเราต้องรีบกลับมาเพื่อสร้างสรรค์ผลงานดี ๆ ใหม่ ๆ เพื่ออัพเดตให้แฟนคลับได้ชมเรื่อย ๆ การที่ได้มางานแฟนมีทติงที่เมืองไทยมีความสุขมากครับ ผมพยายามจะหางานใหม่ ๆ เพื่อจะอัพเดตให้แฟน ๆ ได้ชมผมในรูปลักษณ์ใหม่ ๆ ครับ"

รู้จักเทศกาลสงกรานต์ไหม?

"แน่นอนครับ เทศกาลสงกรานต์ของไทยมีชื่อเสียงเป็นที่รู้จักไปทั่วโลก นี่เป็นครั้งแรกที่ผมได้มาไทยและยังเป็นช่วงสงกรานต์ด้วย ผมรู้สึกดีมาก เพราะมันทำให้ผมได้เรียนรู้สิ่งใหม่ ๆ เพราะที่เกาหลีไม่ค่อยมีเทศกาลอะไรแบบนี้เลย ที่ได้สาดน้ำเล่นกัน ซึ่งผมรู้สึกดีมากที่ได้เรียนรู้วัฒนธรรมใหม่ ๆ ผมได้รู้มาด้วยว่ามีคนใส่อะไรบางอย่างลงไปในน้ำ (แป้ง, ดินสอพอง) มีคนบอกผมว่าถ้าเรานำมาทาผิวมันจะช่วยทำให้ผิวเราดี จริงรึเปล่าครับ?" นักข่าวหัวเราะพร้อมกับพยักหน้า เขารีบกล่าวตอบทันที "งั้นสาดผมเยอะ ๆ เลยนะครับ"

ในวันปีใหม่ไทยนี้นักแสดงหนุ่มยังฝากอะไรถึงทุกคนด้วย "ก็คงจะเหมือนกันทั่วโลกนะครับ ในวันปีใหม่ เราควรจะคิดเสมอว่าสิ่งไหนที่ผ่านไปแล้วก็ขอให้มันผ่านไป อย่าไปคิดอย่าไปเครียดกับมันอีก อะไรที่เราเคยทำผิดพลาดไปก็ขอให้เราเรียนรู้จากประสบการณ์นั้น ปีใหม่นี้ผมก็ขอให้ทุกคนสุขภาพแข็งแรง งานที่ทุกคนทำอยู่ก็ขอให้ออกมาดี รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับเพราะว่านั่นเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดเลย"

เตรียมอะไรพิเศษ ๆ มาให้แฟนคลับชาวไทยในงานแฟนมีทติงบ้างหรือเปล่า?

"พอได้ยินว่ามีงานแฟนมีทติง ผมก็ไปคิดดูว่า ผมจะทำอะไรดีเพื่อให้แฟน ๆ ได้เหนผมในสิ่งที่ไม่เคยเห็นมาก่อน ได้ยินมาว่าแฟนคลับชาวไทยชอบเรื่อง Secret Garden กันมากใช่ไหมครับ ทุกคนคงรู้ว่ามันจะมีเพลงประกอบละครอยู่เพลงหนึ่งซึ่งผมร้องอยู่ด้วย มันจะพิเศษมากเพราะพรุ่งนี้ผมจะร้องให้ทุกคนได้ฟังแบบสด ๆ เลยครับ อยากให้ทุกคนมาลองฟังกันดู แล้วก็ยังมีกิจกรรมอะไรอีกหลาย ๆ อย่าง เพื่อจะแสดงให้เห็นลุคอีกแบบหนึ่งของผม ซึ่งทุกคนไม่เคยเห็นมาก่อนแน่นอนครับ"

หลังจากงานแฟนมีทติงแล้ว มีผลงานอะไรใหม่ ๆ ที่อยากให้ทุกคนรอติดตามชมบ้างหรือเปล่า?

"ผมอยากแสดงมากเลยครับ อยากรีบทำงานแสดงเร็ว ๆ ตอนนี้ผมกำลังตรวจเช็คงานอยู่ งานหน้าน่าจะเป็นผลงานทางภาพยนตร์นะครับ ก็อยากให้ทุกคนรอติดตามชมกัน ผมสัญญาครับว่าผมจะรีบเอาหนังดี ๆ ผลงานดีๆมาฝากแฟนๆทุกคนครับ"

พอจะพูดภาษาไทยได้บ้างไหม?

"เมื่อกี้ผมพูดไปแล้วทุกคนฟังไม่รู้เรื่องหรือครับ (หัวเราะ) ผมไม่ค่อยรู้เลยครับ ได้แค่ 'สวัสดีครับ' 'ขอบคุณครับ' แล้วก็มีอีกอย่างหนึ่ง 'ผมชื่อฮยอนบิน' ผมสัญญาครับว่าจะไปเรียนภาษาไทยให้มากขึ้นแล้วมาบอกทุกคนอีกทีนะครับ (ยิ้ม )"

สุดท้ายนี้ คิดอย่างไรกับผู้หญิงไทย สเป็คผู้หญิงเป็นอย่างไรและสาวไทยพอจะเข้าข่ายไหม?

"ที่อยู่ที่นี่ทุกคนเป็นนางสาวไทยใช่ไหมครับ (ยิ้มหวาน) เป็นคำถามที่ตรงมากเลย เมื่อวานที่ผมได้เจอแฟนคลับที่สนามบิน ผมได้รู้ว่าผู้หญิงไทยค่อนข้างอบอุ่นครับ แล้วก็มีพลังเยอะมาก นี่คือสิ่งที่ผมรู้สึกได้หลังจากได้เจอแฟนคลับผู้หญิงของผมเมื่อวานนี้ ที่บอกว่าพลังเยอะเพราะเมื่อวานที่ผมเจอเป็นแฟนคลับผู้หญิงหมดเลย แล้วพอดีมีรั้วกั้นอยู่ผมเห็นทุกคนแห่กันมารั้วเกือบพังเลยครับ จริง ๆ แล้วผมชอบผู้หญิงที่เข้าใจผมมาก ๆ ครับ เข้าใจในงานของผม เข้าใจสิ่งที่ผมทำ สิ่งที่ผมเป็น ชอบผู้หญิงที่มีคอมมอนเซนส์ด้วยครับ"

เม.ย.ปีนี้จัดเต็มกับหนุ่มสุดหล่อ “ฮยอนบิน” ครั้งแรกในเมืองไทย

ข้อมูลจาก http://www.manager.co.th

#5543 siam

Movie, Book

Posted 11 April 2013 - 09:30 PM

ตรึงเครียดเข้าไปทุกขณะ!! เฮ้อ!! คนไทยยังแห่ไปเที่ยวเกาหลีกันอยู่เลย
ขณะที่ไต้หวันเริ่มเตือนปชช.ให้งดเยือนเกาหลีใต้แล้ว!!

สถานการณ์ระอุ! สหรัฐฯ เตือนเกาหลีเหนือล้ำเส้นมากไปแล้ว

สถานการณ์คาบสมุทรเกาหลียังตึงเครียด สหรัฐฯ เตือนเกาหลีเหนือล้ำเส้นอันตรายมากไปแล้ว พร้อมยกระดับการเตือนภัยเกาะกวม-เกาหลีใต้ หลังคาดเกาหลีเหนือจะยิงขีปนาวุธภายในสัปดาห์นี้

วันนี้ (11 เมษายน 2556) สำนักข่าวซีเอ็นเอ็น รายงานว่า ทางการสหรัฐฯ ได้ออกมาเตือนเกาหลีเหนือว่า กำลังจะล้ำเส้นอันตรายมากขึ้นทุกขณะแล้ว หลังหน่วยข่าวกรองของสหรัฐฯ และเกาหลีใต้รายงานตรงกันว่า ฝั่งเหนือเตรียมยิงขีปนาวุธพิสัยกลาง 2 ลูก จากฐานยิงทางตะวันออกในเร็ววันนี้ ทำให้สถานการณ์ขณะนี้เป็นไปอย่างตึงเครียดและอึมครึมเป็นอย่างยิ่ง

โดยนายชัค ฮาเกล รมว.กระทรวงกลาโหมสหรัฐฯ (เพนตากอน) แถลงร่วมกับพลเอกมาร์ติน เด็มป์ซีย์ ประธานคณะเสนาธิการทหารร่วมสหรัฐฯ ว่า ทหารทุกเหล่าทัพมีความพร้อมขั้นสูงสุดในการปกป้องอธิปไตยของประเทศ รวมถึงประเทศพันธมิตรอย่างญี่ปุ่น และเกาหลีใต้ อย่างไรก็ตาม หนทางเดียวที่จะสามารถหยุดยั้งความรุนแรงนี้ได้ ก็คือ รัฐบาลเปียงยางต้องยอมลดทิฐิ และหันหน้าเข้าสู่กระบวนการเจรจาในระดับสากลเท่านั้น ซึ่งหากเป็นเช่นนั้น สหรัฐฯ เชื่อว่า นานาชาติจะพร้อมกันอ้าแขนรับและให้ความช่วยเหลือเกาหลีเหนืออย่างเต็มที่แน่นอน

ทั้งนี้ สำหรับข่าวการข่มขู่ยิงขีปนาวุธของเกาหลีเหนือครั้งล่าสุดนี้ ทำให้หลายฝ่ายเกิดความกดดันว่า อาจ เป็นการโจมตีโดยไม่บอกกล่าวและเกิดขึ้นได้ทุกเวลาภายในสัปดาห์นี้ ซึ่งมีการคาดการณ์ว่า อาจจะเป็นวันที่ 15 เมษายน ซึ่งเป็นวันที่ตรงกับวันคล้ายวันเกิดปีที่ 101 ของนายคิมอิลซุง ผู้ก่อตั้งประเทศ ขณะที่อีกกระแสหนึ่งคาดว่าอาจจะเป็นวันที่ 12 เมษายนนี้ ซึ่งตรงกับวันที่นายจอห์น แคร์รี รมว.กระทรวงการต่างประเทศสหรัฐฯ และนายแอนเดอร์ส ฟ็อก ราสมุซเซ่น เลขาธิการใหญ่องค์การสนธิสัญญาป้องกันแอตแลนติกเหนือ (นาโต) มีกำหนดเดินทางเยือนกรุงโซลพอดี

อย่างไรก็ตาม ขณะนี้ทางการสหรัฐฯ ได้ยกระดับการเตือนภัยเกาะกวมเป็นระดับสีเหลือง ซึ่ง เป็นการเตือนภัยคุกคามระดับปานกลางของระบบการเตือนภัยแบบไฟจราจร ซึ่งประกอบด้วยระดับสีเขียว สีเหลือง และสีแดง ทั้งนี้ทางการจะยังคงปฏิบัติงานตามปกติ โดยมีหน่วยงานของทางการเข้าร่วมการเตรียมพร้อมและวางแผนรับมือสถานการณ์ฉุก เฉิน ทั้งนี้ทางการจะยังคงปฏิบัติงานตามปกติ โดยมีหน่วยงานของทางการเข้าร่วมการเตรียมพร้อมและวางแผนรับมือสถานการณ์ฉุก เฉิน

นอกจากนี้ ยังมีการทดสอบระบบเตือนภัยฉุกเฉินเมื่อเวลา 10.00 น. ตามเวลาท้องถิ่น (07.00 น. ตามเวลาไทย) โดยมีการเปิดเสียงไซเรนทั่วเกาะและขัดจังหวะการแพร่ภาพตามปกติของสถานี โทรทัศน์และวิทยุเพื่อให้ข้อมูลแก่ประชาชน รวมถึงแจกจ่ายเอกสารความรู้ซึ่งจะมีคำแนะนำสำหรับประชาชนในการปกป้องครอบ ครัวของพวกเขา รวมทั้งการทำให้ประตูและหน้าต่างต้านทานแรงระเบิดได้ด้วยการใช้พลาสติกและ เทปเผื่อในกรณีฉุกเฉิน

ขณะที่ทางฟากของประเทศเกาหลีใต้ก็ได้ยกระดับมาตรการเฝ้าระวัง (วอทช์คอน) จากเดิมที่อันดับ 3 เป็นอันดับ 2 จากทั้งหมด 5 อันดับ ซึ่งหมายความว่า สถานการณ์ในปัจจุบันเป็นภัยคุกคามร้ายแรงถึงชีวิตจนต้องจับตามองอย่างใกล้ชิด พร้อมกันนี้กองทัพเกาหลีใต้ได้ส่งหน่วยรบพิเศษตรึงกำลังตลอดแนวชายแดน และพร้อมตอบโต้ทันทีหากมีการยิงต่อสู้ขึ้น

ข้อมูลจาก เดลินิวส์ออนไลน์
ขอขอบคุณภาพประกอบจาก ไทยพีบีเอส

#5544 siam

Movie, Book

Posted 11 April 2013 - 11:15 PM

#5545 siam

Movie, Book

Posted 12 April 2013 - 09:09 AM

จะได้ดูซีรีส์เรื่องนี้ทางฟรีทีวีเมื่อไหร่ก็ยังไม่รู้ได้..

ซึ่งหากใครอยากดูแบบพูดไทยก่อนแล้วละก็..เรามีข่าวดีมาบอกต่อค่ะ
ว่า ณ ขณะนี้ซีรีส์เกาหลีเรือง GYE BAEK หรือในชื่อไทยว่า "ยอดขุนพลกู้บัลลังก์"
ทาง MVD ได้จัดทำซีรีส์เรื่องนี้ออกมาในรูปแบบ DVD9 มีจำนวน 12 Dics Box Set
มี 2 ภาษา ได้แก่ Korean 2.0 , Thai 5.1, Subtitle Thai ภาพเป็นแบบ 4:3 Full Frame
มีำจำหน่ายแล้ววันนี้้ตามร้านค้าชั้นนำทั่วประเทศ อยากสะสมเรื่องนี้ไว้ต้องรีบคว้า ทำมาจำนวนจำกัดเท่านั้น!!

ขอขอบคุณภาพประกอบจาก www.BoomerangShop.com

#5546 siam

Movie, Book

Posted 12 April 2013 - 10:06 AM

ขอนำเรื่องย่อจากทางช่อง 7 สี มาฝากกันค่ะ

เรื่อง “MASTER OF STUDY เปิดตำราปราบเด็กแสบ” (MASTER OF STUDY)

ภาพยนตร์ชุดรอบดึก : เริ่มวันจันทร์ที่ 22 เม.ย. 2556 เวลา 02:00 น.
นำแสดงโดย : คิม ซูโร, ยู ซึงโฮ, ซอกโฮ, ฮวาง แบก-ฮยอน, กิล พุลลิป, นา ฮยอนจอง, โอ บงกู

เรื่องย่อ :

ภารกิจครั้งใหม่ของทนายจอมจุ้นที่ต้องมาเปิดตำราปราบเหล่าเด็กแสบ ที่โรงเรียนยองมุน โรงเรียนไฮสคูลที่เหมือนต้องคำสาป เด็กที่นี่ไม่สามารถสอบติดมหาวิทยาลัยได้เลย ผลการเรียนของนักเรียนก็แสนจะตกต่ำ แถมโรงเรียนยังมีสภาพทางการเงินที่ย่ำแย่ ภารกิจใหม่ของ ทนายซอกโฮ จึงเริ่มขึ้น นำแสดงโดยนักแสดงฝีมือดีชื่อดังของเกาหลี คิม ซูโร กับ บทของทนายหนุ่มที่จะมาสวมบทบาทคุณครูผู้พลิกโฉมใหม่ให้กับโรงเรียนแห่งนี้ บทบาทที่ทำให้เขาได้รับรางวัล 2010 KBS Drama Awards: Excellence Award, Special Planning Drama – Actor จากซีรีส์เรื่องนี้มาครอง ร่วมด้วยนักแสดงวัยรุ่นชื่อดังอาทิ ยู ซึงโฮ นักแสดงและนายแบบหนุ่มเจ้าบทบาทที่การันตีด้วยรางวัลจากหลายเวที จี ยอน นักร้องสาวหน้าใสแห่งวง T-ara ลี ฮยอนวู นักแสดงหนุ่มน้อยหน้าทะเล้น และนักแสดงที่จะมาร่วมสร้างสีสันให้กับซีรีส์เรื่องนี้อย่าง โค อาซอง และ ลี ชานโฮ พวกเขาจะสามารถเปลี่ยนแปลงตัวเองและสอบเข้ามหาวิทยาลัยชื่อดังได้หรือไม่ ติดตามได้ใน โปรแกรมเด็ดภาคดึก “MASTER OF STUDY เปิดตำราปราบเด็กแสบ” (MASTER OF STUDY) ทุกคืนวันจันทร์-พฤหัสบดี (จันทร์ พุธ พฤหัสบดี เวลา 02.00 น. และ วันอังคาร เวลา 02.15 น.) เริ่มตอนแรก คืนวันจันทร์ที่ 22 เม.ย. 2556 นี้

คัง ซอกโฮ ทนายความหนุ่มที่รับไม่ได้กับความไม่ยุติธรรม จึงลาออกจากบริษัททนายความชื่อดัง และมารับภารกิจพิเศษในการจัดการกับภาระหนี้สินของโรงเรียนไฮสคูลยองมุน ที่ใกล้จะล้มละลายเต็มที หลังจากได้เห็นสภาพของโรงเรียนและสภาพของเด็กนักเรียน เขาจึงตัดสินใจที่จะสร้างห้องเรียนพิเศษให้กับเหล่านักเรียนจอมแสบของพวกเขา เขายอมเป็นอาจารย์ประจำชั้นให้กับห้องเรียนนี้เอง โดยมี ซูจอง เป็นครูสาวผู้ช่วยและมี 5 จอมขี้เกียจ ที่มาจากการคัดเลือกของ ซอกโฮ และสมัครใจมาเรียนเอง ได้แก่ ฮวาง แบก-ฮยอน เด็กหนุ่มเลือดร้อนต้องทำงานเพื่อหารายได้พิเศษมาเลี้ยงดูย่า ด้วยฐานะที่ยากจนเขาจึงไม่คาดหวังเรื่องการเรียนเท่าไหร่นัก กิล พุลลิป เด็กสาวที่ แบก-ฮยอน หลงรัก แต่เธอไม่เคยศรัทธาในความรักเนื่องจากครอบครัวมีปัญหา ทำให้เธอขาดความอบอุ่น นา ฮยอนจอง สาวน้อยน่ารักที่แอบหลงรัก แบก-ฮยอน จนกลายเป็นปัญหารักสามเส้าและทำให้ไม่สนใจการเรียน ฮง ชานดู อยู่ในครอบครัวที่มีฐานะ เมื่อผลการเรียนไม่ดี เขาจึงถูกบังคับให้ไปเรียนต่อต่างประเทศอย่างไม่เต็มใจ เขาจึงใช้ห้องเรียนพิเศษนี้เพื่อพิสูจน์ตัวเอง โอ บงกู เด็กหนุ่มที่มีนิสัยยอมคนจึงมักถูกเพื่อนแกล้งเสมอ แต่มีความรักและใส่ใจในการเรียนแต่มีภาระต้องช่วยกิจการร้านอาหารที่บ้าน เมื่อวัยรุ่นทั้ง 5 ต่างก็มีอุปสรรคของตนเอง แต่เมื่อพวกเขาได้มีโอกาสมารวมตัวกันในห้องเรียนพิเศษที่ ซอกโฮ สร้างขึ้น อีกทั้งยังมีแรงบันดาลใจจาก ซอกโฮ พวกเขาจะสามารถพิสูจน์ตนเองพร้อมทั้งฟันฝ่าอุปสรรคต่างๆ เพื่อสอบเข้าเรียนในมหาวิทยาลัยชื่อดังชอนฮาได้หรือไม่ ร่วมเปิดตำราและเอาใจช่วยพวกเขาไปด้วยกันใน “MASTER OF STUDY เปิดตำราปราบเด็กแสบ” (MASTER OF STUDY)

#5547 bumjan1

สวัสดีจ้า

Posted 12 April 2013 - 11:17 AM

^
^
^^
สวัสดีทุกคนค้าาา :b09: ชื่อบุ๋มนะค่ะ
สำหรับเรื่อง MASTER OF STUDY เปิดตำราปราบเด็กแสบ
เคยดูแล้วสนุกดีค่ะ เคยดูแบบซับไทยแล้วอยากดูแบบพากษ์ไทยบ้าง :im18: (อยากดูน้องซึงโฮพูดไทย)
แต่ดูจากเวลาแล้วคงไม่มีโอกาสแน่เลย :im15:
ขอบคุณสำหรับข่าวสารนะค่ะ :im6: :im6:

#5548 siam

Movie, Book

Posted 12 April 2013 - 06:19 PM

View Postbumjan1, on 12 April 2013 - 11:17 AM, said:

สวัสดีทุกคนค้าาา :b09: ชื่อบุ่มนะค่ะ
สำหรับเรื่อง MASTER OF STUDY เปิดตำราปราบเด็กแสบ
เคยดูแล้วสนุกดีค่ะ เคยดูแบบซับไทยแล้วอยากดูแบบพากษ์ไทยบ้าง :im18: (อยากดูน้องซึงโฮพูดไทย)
แต่ดูจากเวลาแล้วคงไม่มีโอกาสแน่เลย :im15:
ขอบคุณสำหรับข่าวสารนะค่ะ :im6: :im6:

สวัสดีค่ะคุณบุ่ม ขออนุญาตเรียกว่าน้องบุ่มนะคะ ยินดีที่ได้รู้จักน้องบุ่มนะคะ
แอบเห็นน้องบุ่มแวะเข้ามาอ่านข่าวสารที่นี่บ่อย ๆ ค่ะ เลยขอ add น้องบุ่มเป็นเพื่อนของพี่ด้วยอีก 1 คน :im6:
พี่ทราบข่าวมาล่วงหน้าว่าทางช่อง 7 เขาจะนำซีรีส์เกาหลีเรื่่องใหม่มาออนในเวลายามทาม (02.00 น.)
แต่คาดไม่ถึงจริง ๆ ว่าทางช่องเขาจะหยิบเรื่อง MASTER OF STUDY มาฉายในช่วงเวลาแบบนี้
ถ้าจะมาฉายตอนเช้าต้อนรับปิดเทอมให้น้อง ๆ ที่ชอบซิงโฮได้ดูก็ยังนับว่าดีกว่านำมาฉายในช่วงดึก ๆ อย่างนี้นะคะ
รู้สึกเสียดายละครดี ๆ เรื่องนี้มาก ๆ ค่ะ แต่ก็นะ..ทางช่องเขาคงมีเหตุจำเป็นบางประการนะคะถึงตัดสินใจนำมาลงในเวลานี้

บ้านนี้ยินดีต้อนรับน้องบุ่มนะคะ แวะเข้ามาพบปะพูดคุยหรือจะแนะนำซีรส์ดี ๆ ได้เลยค่ะ
พยายามดูอยู่ว่าน้องบุ่มแวะเข้าไปพูดคุยละครเรื่องไหนกันบ้าง หากเรื่องนั้นมีพีไทยซื้อลิขสิทธิ์ไว้แล้ว
พี่สุจะพยายามช่วยดันเรื่องนั้น ๆ ให้พูดไทยเร็ว ๆ นะคะ รู้สึกดีใจนะคะที่น้องบุ่มแวะเข้ามาทักทายในวันนี้ค่ะ :im6:

#5549 siam

Movie, Book

Posted 12 April 2013 - 06:39 PM

ฟรีทีวีไทยช่วงนี้ขอชะลอการซื้อซีรีส์เกาหลี เพื่อรอความชัดเจนของทีวีดิจิตัลกันก่อนค่ะ

“MBC” เผย ฟิลิปปินส์ ฮ่องกง กัมพูชา

ซื้อลิขสิทธิ์ ซีรีย์ “Gu Family Book” เรียบร้อยแล้ว

พิสูจน์อักษรโดย siam@popcornfor2

ในตอนนี้ซีรีย์เรื่องใหม่จากทาง MBC อย่างเรื่อง Gu Family Book ได้เริ่มขายลิขสิทธิ์ไปให้ยังต่างประเทศบ้างแล้วหลังจากที่ได้ออกอากาศมาเพียงสองตอนเท่านั้น

ทางด้านตัวแทนจากทางสถานีได้ออกมากล่าวว่า “Gu Family Book ได้ขายลิขสิทธิ์ไปให้ยังประเทศฟิลิปปินส์ ฮ่องกง และกัมพูชา”

ตัวแทนกล่าวต่อไปว่า “พวกเราไม่สามารถเปิดเผยถึงรายได้ได้ แต่ก็ใกล้เคียงกับเรื่อง The Sun and the Moon และพวกเรายังอยู่ในระหว่างการพูดคุยกับประเทศอื่น ๆ อีก ดังนั้น ยอดขายพุ่งแน่นอน”

Gu Family Book จะมีด้วยกันทั้หมด 24 ตอน สองตอนแรกได้เริ่มออกอากาศไปแล้ว ซึ่งถึงแม้ว่าพระนางอย่าง อีซึงกี และ ซูจีจะยังไม่ออกมา แต่เรตติ้งคนดูก็ไปได้สวยทีเดียว ซึ่งช่วงโฆษณาเองก็ได้ถูกซื้อยาวไปถึงตอนที่แปดแล้ว ก็คาดการณ์กันไปว่านี่จะกลายมาเป็นอีกหนึ่งซีรีย์สุดฮอตที่น่าจับตาเรื่องหนึ่งเลยล่ะ

ข้อมูลจาก http://www.popcornfor2.com

#5550 bumjan1

สวัสดีจ้า

Posted 12 April 2013 - 07:10 PM

View Postsiam, on 12 April 2013 - 06:19 PM, said:

สวัสดีค่ะคุณบุ่ม ขออนุญาตเรียกว่าน้องบุ่มนะคะ ยินดีที่ได้รู้จักน้องบุ่มนะคะ
แอบเห็นน้องบุ่มแวะเข้ามาอ่านข่าวสารที่นี่บ่อย ๆ ค่ะ เลยขอ add น้องบุ่มเป็นเพื่อนของพี่ด้วยอีก 1 คน :im6:
พี่ทราบข่าวมาล่วงหน้าว่าทางช่อง 7 เขาจะนำซีรีส์เกาหลีเรื่่องใหม่มาออนในเวลายามทาม (02.00 น.)
แต่คาดไม่ถึงจริง ๆ ว่าทางช่องเขาจะหยิบเรื่อง MASTER OF STUDY มาฉายในช่วงเวลาแบบนี้
ถ้าจะมาฉายตอนเช้าต้อนรับปิดเทอมให้น้อง ๆ ที่ชอบซิงโฮได้ดูก็ยังนับว่าดีกว่านำมาฉายในช่วงดึก ๆ อย่างนี้นะคะ
รู้สึกเสียดายละครดี ๆ เรื่องนี้มาก ๆ ค่ะ แต่ก็นะ..ทางช่องเขาคงมีเหตุจำเป็นบางประการนะคะถึงตัดสินใจนำมาลงในเวลานี้

บ้านนี้ยินดีต้อนรับน้องบุ่มนะคะ แวะเข้ามาพบปะพูดคุยหรือจะแนะนำซีรส์ดี ๆ ได้เลยค่ะ
พยายามดูอยู่ว่าน้องบุ่มแวะเข้าไปพูดคุยละครเรื่องไหนกันบ้าง หากเรื่องนั้นทีพีไทยซื้อลิขสิทธิ์ไว้แล้ว
พี่สุจะพยายามช่วยดันเรื่องนั้น ๆ ให้พูดไทยเร็ว ๆ นะคะ รู้สึกดีใจนะคะที่น้องบุ่มแวะเข้ามาทักทายในวันนี้ค่ะ :im6:
ขอบคุณค่ะ พี่สุ :im6: ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันค่ะ
เมื่อเช้าส่งสัยรีบเกินไปพิมพ์ชื่อตัวเองเองผิด :im2: มึนเลย ชื่อบุ๋มนะค่ะ
ตอนนี้ยังงงตัวเองไม่หายเลย อิอิ ตอนนี้ดูอยู่ สอง เรื่องค่ะอีกเรื่องใกล้จบแล้ว เลยว่าจะหาอีกเรื่องดู
สนใจเรื่อง Gu Family Book นี้อยู่เหมือนกันค่ะ แต่เน็ตที่บ้าน ตจว ไม่อำนวยเลยช้ามากเลยต้องรอกลับ กทม :im19:
ว่างๆจะเข้ามาบ่อยๆนะค่ะ >___<

10 user(s) are reading this topic

0 members, 10 guests, 0 anonymous users