Jump to content

2011 - 步步惊心/ปู้ปู้จิงซิน/Startling by Each Step

139 replies to this topic

#1 novelle

Member

Posted 11 November 2011 - 02:19 PM

ปู้ปู้จิงซิน ถ้าแปลตรงตัว คือ สะท้านขวัญทุกย่างก้าว บางคนฟังชื่อแล้วอาจจะไม่รู้ว่าเป็นหนังแนวไหน โบราณ หรือ ปัจจุบัน สยองขวัญ โรแมนติก ดราม่า หรืออะไรกันแน่ แล้วเป็นเรื่องเกี่ยวกับใคร อะไร ที่ไหน เลยขอตั้งชื่อไทยให้พอจะนึกภาพกันออก คือ บัลลังก์รัก บัลลังก์เลือดหย่งเจิ้น

แน่นอนว่าละครจีนที่เกี่ยวกับหย่งเจิ้นฮ่องเต้ถูกสร้างมานับไม่ถ้วน พอๆกับเสด็จพ่อคังซี เสด็จลูกเฉียนหลง ประมาณนั้น บ้างก็สร้างให้หย่งเจิ้นดูดี บ้างก็สร้างให้ดูร้าย

แต่ปู้ปู้จิงซิน แตกต่างจากทุกเรื่องที่เคยสร้างมาค่ะ เพราะเน้นในเรื่องของโรแมนติก พีเรียดดราม่า เมโลดี้ เรียกน้ำตาได้อย่างที่คุณอาจจะไม่เคยพบเคยเห็นมาก่อนในละครหย่งเจิ้นที่ผ่านๆมา โดยครึ่งแรกเน้นเรื่องราวชิงไหวชิงพริบการเมืองในราชสำนักยุคคังซีครองราชย์ปีที่ 44-60 ซึ่งถือว่าเป็น light side ขององค์ชาย 4 (หย่งเจิ้น) และครึ่งหลังที่องค์ชาย 4 ครองราชย์ก็จะเริ่มเข้าสู่ dark side แต่เป็น dark side ที่ทำทุกอย่างเพื่อแก้แค้นให้น้องสิบสามและปกป้องนางเอกของเรื่องค่ะ

อยากบอกว่าไม่เคยมีละครจีนเรื่องไหนทำให้เราร้องไห้เป็นเผาเต่า แถมยังซึมไปเป็นอาทิตย์ๆ ได้แบบนี้เลยค่ะ T^T

ชื่อเรื่อง : 步步惊心/ปู้ปู้จิงซิน/Startling by Each Step
ออกฉายที่จีน : 10 กย. – 29 กย. 2011
ช่อง : Hunan tv
จำนวน : 35 ตอน
สร้างจากนิยายของถงหัว

ข้อความจากกระทู้ http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/top.../A11159420.html

#2 novelle

Member

Posted 11 November 2011 - 02:34 PM

ช่วงนี้น้ำท่วมว่างจัด เลยนั่งแปลซีรี่ส์จีนที่ดูจบแล้วมาให้ทุกคนได้ร่วมชมด้วยกัน
เป็นละครย้อนเวลาที่มีอารมณ์หลากหลายมาก ทั้งตลก โรแมนติก ดราม่า แย่งชิงอำนาจทางการเมือง ฯลฯ ใครสนใจลองโหลดไปดูได้ ละครชื่อ "ปู้ปู้จิงซิน" แสดงนำโดย หลิวซือซือ อู๋ฉีหลงและเจิ้งเจียอิ่ง

วันนี้เอาลิงค์ที่แปลและฝังซับไทยตอนแรกเสร็จมาฝาก ลองโหลดไปดูกันนะคะ
http://www.mediafire.../?ubij40sw1nme0

#3 joy_424

Member

Posted 11 November 2011 - 06:44 PM

ขอบคุณนะคะ เดี๋ยวขอลองรับไปดูได้ยินชื่อมานานแล้ว

#4 ZoE_SKS

Member

• VIP

Posted 12 November 2011 - 12:43 AM

นึกว่าจะไม่มีกระทู้ละครเรื่องนี้ที่บ้านไร่ซะแล้วค่ะ เห็นที่พันทิปเชียร์ให้ดูเรื่องนี้เหมือนกัน

เพลงประกอบละครเรื่องนี้ก็เพราะดีนะคะ ช่วงนี้ฟังบ่อยมากๆเลย
user posted image

ฉันรักเธอนะ แทยอน

#5 hunk01

Member

Posted 12 November 2011 - 12:53 AM

ตามมาเก็บไปชมแล้วนะ (แทงคิ้วหลายๆ) :D :)
เป็นกำลังใจให้ รีบแปลไวไวนะ เอามาลงจนจบเลยนะ :D :D
เดี๋ยวสมัครเป็นแฟนคลับ

#6 annpopcorn

Member

• VIP

Posted 12 November 2011 - 11:10 AM

ขอบคุณมากค่ะ ที่แปลเรื่องนี้ด้วย เพราะเพิ่งโหลดมาค่ะ น่าดูดีแต่ยังไม่ได้ดูเลยเพราะแปลไม่ออก เหมือนนางเอกมาจากอนาคตใช่มั๊ยคะ

#7 กุ้งแห้ง

Advanced Member

Posted 12 November 2011 - 10:20 PM

ขอบคุณสำหรับซับไทยตอนแรกนะคะ นั่งดูใน viki เกือบจบแล้ว
ขอเก็บแบบซับไทยเอาไว้ดูอีกรอบค่ะ เรื่องนี้เป็นอะไรที่ต้องดูซ้ำ ชอบค่ะ
เสื้อผ้าหน้าผม ฉากและของประกอบฉาก สวยมาก
โดยเฉพาะชายสี่ ชายแปด ชายสิบสาม ชายสิบสี่ อยากเก็บเธอไว้ทั้งสี่คน เลือกไม่ถูก อิอิ

ขอญาตตอบคุณ annpopcorn แทนเจ้าบ้านนะคะ :lol:
นางเอกเธอย้อนยุคไปอยู่ในสมัยฮ่องเต้คังซึค่ะ
คลื่นสมองจิตวิญญาณนางเอกหลุดออกจากร่าง ย้อนเวลากลับไปเข้าร่างคุณหนูคนหนึ่งในสมัยโบราณ

#8 novelle

Member

Posted 13 November 2011 - 02:00 PM

ขอบคุณทุกคนที่สนใจมาเข้าร่วมเป็น "ปู้ปู้ฯ หมี" ^_^
ตอนนี้กำลังเร่งแปลซับอยู่คงจะไม่ค่อยได้เข้ามาดูกระทู้เท่าไหร่
ตอนต่อไปอดในรอนิดนึงนะคะ
จะพยายามเข้ามารายงานความคืบหน้าอย่างน้อยอาทิตย์ละหนึ่งครั้งค่ะ
สู้ๆ :lol:

ป.ล. พอดีไม่ถนัดทำกระทู้ก็เลยไม่ได้ใส่ภาพหรือรายละเอียดอะไรไว้เท่าไหร่
ใครสนใจอยากรู้รายละเอียดเรื่องนี้เพิ่มเติม ตามไปดูที่กระทู้ของคุณปุ๊กในพันทิพย์ได้เลยนะคะ
http://www.pantip.co.../A11159420.html

#9 tianyu

Posted 14 November 2011 - 11:09 AM

ฮู่เล่ ฮู่เล่ ฮู่เล่ ฮ่า ฮ่า ฮู่ล่า ฮู่ล่า ฮู่ล่า เฮ่ เฮ่ คุณหลิงสู้ๆค่ะ มาส่งกำลังใจให้ถึงที่นี่เลย :D

#10 nanoi

• VIP

Posted 14 November 2011 - 06:01 PM

ตามน้องกุ้งมาค่ะ
จะมาขอซับไทยด้วยคนนะคะ
ขอบคุณค่ะ

#11 novelle

Member

Posted 15 November 2011 - 02:03 AM

อัพโหลดหนังตอน 2 ให้แล้วค่ะ
ความจริงก็ลิงค์เดิมนั่นแหละค่ะ ขอเอาสะดวกคนอัพเข้าว่า
ดูให้สนุกนะคะ
http://www.mediafire.../?ubij40sw1nme0

#12 nanoi

• VIP

Posted 16 November 2011 - 03:41 PM

ขอบคุณสำหรับตอน 2 ค่ะ
จิ้มไปแล้วค่ะ

#13 hikasayo

Member

Posted 20 November 2011 - 11:37 AM

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ ขอบคุณจริงๆคะที่ทำซับเรื่องนี้มาให้พวกเราได้ดุกัน

อยากดุหนังจีนมากๆเลยคะ ไม่ค่อยมีใครทำซับไทยเลย

จะติดตามผลงาน และเป็นกำลังใจให้ ให้ถึงที่สุดเลยนะคะ

^^

#14 iamsine-lawbu@hotmail.com

Member

Posted 21 November 2011 - 09:47 AM

โหลดตอน 1 ไปดูแล้ว สนุกมาก ขอมารับตอน 2 ด้วยนะคะ
ขอบคุณสำหรับซับไทยค่ะ

#15 novelle

Member

Posted 21 November 2011 - 07:20 PM

สำหรับซับตอนที่ 11 และ 21 ต้องตามไปเก็บลิงค์ที่พันทิพย์นะคะ
http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/top...11355991.html#8

พอดีเป็นผลงานที่แบ่งกันแปลกับเพื่อนอีกสองคนเพื่อความรวดเร็วน่ะค่ะ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users